![](/sites/default/files/styles/social_cover/public/image-cover/2024/2024-04/dsc_3589.jpg.webp?itok=qmen_1Ks)
หลังจากลองนำผ้ามัดย้อมไปขายที่ตลาดเพียงครั้งแรก นันท์ณภัส กมลสิรินันทิตา หรือ “ดิว” พบว่าทำรายได้ให้มากกว่าการเลี้ยงตัวไหมเพื่อส่งให้โรงงานสิ่งทอใหญ่ตลอดรอบ 20 วัน อดีตพนักงานบริษัทในกรุงเทพมหานครรายนี้จึงมีกำลังใจอีกครั้งที่จะทุ่มเงินเก็บและแรงกายเพื่อสร้างธุรกิจผ้ามัดย้อมสีธรรมชาติที่บ้านเกิดที่ ต.ห้วยแห้ง อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี
ดิวเล่าให้ฟังว่า ผ้ามัดย้อมนอกจากช่วยเลี้ยงตัวเองได้แล้ว ยังฟื้นฟูภูมิปัญญาของบรรพบุรุษที่อพยพมาจากลาวและนำความรู้ด้านการย้อมครามธรรมชาติมาด้วย แต่หายไปหลังสีเคมีเข้ามาแทนที่
เนื้อหาแนะนำ
เนื้อหาล่าสุด